Nhiều người chơi may mắn sở hữu tấm vé trùng khớp với KQXS Miền Bắc 168 nhưng lại vô tình làm rách và dẫn đến nỗi lo lắng trong việc đổi thưởng. Bạn cần biết rõ quy định về hình thức của tấm vé, phải đáp ứng được những điều kiện của công ty xổ số thì mới bảo đảm quá trình nhận thưởng nhanh chóng. 

Vé số bị rách có đổi thưởng được không?

Một người chơi gửi thắc mắc đến đội ngũ biên tập của chúng tôi về việc vô tình làm rách tờ vé số ở góc, khu vực dãy số hoàn toàn nguyên vẹn. Vậy tấm vé đó đổi thưởng được không? 

Để giải đáp thắc mắc cho bạn được thấu đáo thì chúng tôi xin trích ra quy định theo Thông tư của Bộ Tài chính để bạn hiểu rõ:

1. Điều kiện vé xổ số lĩnh thưởng phải còn nguyên hình, nguyên khổ, không rách rời, không chắp vá, không tẩy xoá, không sửa chữa và còn trong thời hạn lĩnh thưởng theo quy định.

Trường hợp do các nguyên nhân khách quan, vé xổ số trúng thưởng bị rách rời nhưng vẫn còn đủ căn cứ để xác định hình dạng ban đầu, tính xác thực của tờ vé, vé không thuộc đối tượng nghi ngờ gian lận, vị trí rách rời không ảnh hưởng đến các yếu tố để xác định trúng thưởng thì công ty xổ số kiến thiết tổ chức thẩm tra xác minh và quyết định việc trả thưởng hay từ chối trả thưởng cho khách hàng.

vé số rách đổi thưởng

Tấm vé số rách liệu có được đổi thưởng?

Thẩm quyền quyết định là Chủ tịch, Tổng giám đốc (Giám đốc) công ty xổ số kiến thiết được quy định cụ thể tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số quy định tại Điều 8 Thông tư này.

2. Căn cứ vào quy định nêu trên, công ty xổ số kiến thiết quy định tại Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số cụ thể về điều kiện của vé lĩnh thưởng, các trường hợp vé bị rách rời và vị trí bị rách rời được xem xét thẩm tra để quyết định trả thưởng hoặc từ chối trả thưởng cho khách hàng.

Theo thông tin bạn cung cấp, vé trúng thưởng của bố bạn bị rách nhưng nếu dán lại thì vẫn xác định được hình dạng ban đầu. Trong trường hợp này, có thể công ty xổ số sẽ tổ chức thẩm tra xác minh và Chủ tịch, Tổng giám đốc (Giám đốc) công ty xổ số kiến thiết sẽ đưa ra quyết định cuối cùng.

Tiền lệ trước đó cũng có những trường hợp vé số rách nhưng qua quá trình thẩm tra xác minh vẫn được công ty xổ sổ trả thưởng vì trường hợp vé số bị rách là do khách quan và vẫn còn nhìn rõ số. Vì chúng tôi không biết được vé số của bố bạn bị rách như thế nào nên không thể khẳng định bố bạn có thể nhận thưởng được hay không vì việc nhận thưởng còn phụ thuộc vào công ty xổ số và kết quả cuối cùng của công ty. Hy vọng vé trúng thưởng của bố bạn sẽ được công ty chấp nhận và đồng ý cho nhận thưởng.

Tốt hơn hết bạn cứ mạnh dạn mang tấm vé ấy đến công ty đổi thưởng, phòng công tác trả thưởng sẽ cử nhân viên xem xét cụ thể trường hợp của bạn. Họ có lưu giữ lại thông tin seri lẫn cùi vé nên việc kiểm tra, đối chiếu tấm vé đó là hoàn toàn có cơ sở. Nhiều trường hợp đã được xác minh thành công và trả thưởng đầy đủ.

Rút kinh nghiệm cho những lần sau thì bạn hãy bảo quản tấm vé số của mình cho thật cẩn thận. Bởi lẽ xổ số mà, không cần trình độ, chỉ cần trời độ. Sau 18h chiều mới biết ai giàu hơn ai nên hãy luôn bảo quản vận may của mình một cách kỹ lưỡng.