Liệu rằng nếu chưa đủ 18 tuổi mà sở hữu tấm vé số trúng thưởng thì có được nhận thưởng hay không? Nếu bạn không nắm rõ quy định của Bộ Tài chính thì chắc chắn bạn sẽ không hề hay biết tới vấn đề này, điều này dẫn đến những vụ việc ”dở khóc dở cười” trong khi tham gia trò chơi thử vận.

Chưa đủ 18 tuổi thì không được chơi xổ số?

Theo qui định, Tại Khoản 1 Điều 14 Thông tư 75/2013/TT-BTC quy định rõ về đối tượng tham gia dự thưởng xổ số phải đáp ứng đủ các điều kiện quy định sau:

  1. Là công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc người nước ngoài nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam;
  2. Phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên;
  3. Không phải là người bị hạn chế về năng lực hành vi dân sự hoặc bị mất năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật.
chưa đủ 18 tuổi mua vé số

Nếu chưa đủ 18 tuổi mà mua vé số được xem là phạm pháp

Cá nhân muốn tham gia dự thưởng xổ số phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên. Việc bán vé số cho cá nhân không đáp ứng đủ các điều kiện trên là vi phạm pháp luật. Tổ chức, cá nhân bán vé số cho đối tượng không đủ điều kiện tham dự thưởng xổ số có thể bị xử phạt theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 37 Nghị định số 98/2013/NĐ-CP.

Thế nên nếu bạn chưa đủ 18 tuổi mà mua vé số là vi phạm quy định, dẫu bạn có trúng thưởng giải đặc biệt đi chăng nữa thì chắc chắn cũng sẽ không được đi nhận thưởng. 

Cách giải quyết nếu trúng số mà chưa đủ 18 tuổi

Nếu bạn hoặc bất kỳ người quen nào gặp phải tình trạng trên thì cách giải quyết hết sức đơn giản như sau: Nhờ người thân trên 18 tuổi đi nhận thưởng giùm.

Một số lưu ý để bảo đảm cách xử lý này đạt hiệu quả, tránh việc kiện tụng sau này:

  • Lúc biết tin trúng thưởng, nếu bạn chưa đủ 18 tuổi thì không được ghi tên, số điện thoại của mình vào mặt của vé. Một khi đã ghi rồi thì tấm vé đó chỉ được công nhận là của bạn và hiển nhiên bạn không thể lãnh thưởng.
  • Chỉ nhờ người thân ruột thịt trong gia đình lãnh thưởng giùm, tốt hơn hết là có thống nhất việc phân chia, sử dụng số tiền thưởng ấy cụ thể như thế nào để tránh việc tranh chấp về sau.
  • Trong trường hợp không có người thân thì có thể nhờ người ngoài trên 18 tuổi lãnh thưởng giùm, hãy làm văn bản thống nhất việc nhờ cậy lãnh thưởng, có kí tên và công chứng tại văn phòng địa phương để không xảy ra tình trạng người kia nổi lòng tham và muốn lấy trọn tiền thưởng.

Đừng quá tin tưởng vào người quen của bạn khi nhờ cậy họ đi đổi thưởng, nếu số tiền ít thì còn không sao nhưng khi vượt ngưỡng vài trăm triệu hoặc vài tỷ đồng thì cần phải có giấy tờ, biên bản cụ thể để bảo đảm an toàn. Đừng quên hãy chắc chắn rằng đã đối chiếu kỹ lưỡng KQXS MB trùng khớp cả rồi thì mới mang vé đi nhờ lãnh thưởng.